
 

 

JAMHURI YA MUNGANO WA TANZANIA 

OFISI YA RAIS – TAMISEMI 

 

 

 

Namba za simu 

Mkuu wa Shule 0754349771/0658349771  Shule ya Sekondari  ya Wasichana Machame 

Makamu M/Shule 0621069632/0713621278    S.L.P 3043  

Matron 0768516526/0769796407/0652115322    MOSHI 

          12.6.2017 

 

Mzazi/ mlezi wa wanafunzi …………………………………………………………S.L.P ……….… 

 

YAH: MAELEKEZO YA KUJIUNGA NA SHULE YA SEKONDARI MACHAME 

HALMASHAURI YA WILAYA YA HAI MKOA KILIMANJARO MWAKA 2017 

1. Nafurahi kukutaarifu kuwa mwanao amechaguliwa kujiunga na kidato cha tano katika shule hii 

mwaka 2017/2018Tahasusi ya ……………… Shule ya Sekondari MACHAME ipo umbali wa 

kilometa 28 Magharibi mwa mji wa Moshi. Usafiri wa  basi kutoka mjini Moshi unapatikana katika 

kituo kikuu cha mabasi Moshi mjini. Nauli ni shilingi 1,000/= 

 

Muhula wa masomo unaanza tarehe 17.07.2017. Hivyo mwanafunzi  anatakiwa kuripoti shuleni 

tarehe 17.07.2017. Mwisho wa kuripoti ni tarehe 31.07.2017. 

2. Mambo muhimu ya kuzingatia:- 

2.1 Sare ya shule  

a). Sare ya shule hii ni:  

(I) Sketi 02 – Bluu bahari isiyokolea. (lightblue)Maelezo ya mshono ( Angalia kiambatisho 

nyuma) 

(ii) Mashati 02- Meupe mikono mirefu.  

b). Rangi ya hijab (kijuba) ni nyeupe. Isiwe na urembo wowote isipokuwa  lesi chini .(Angalia 

kiambatisho nyuma) 

c). Sare ya michezo kwa shule hii ni : 

 (I) Track suit  01 – Dark blue 

(II) T.shirt nyeusi 02 (zisizo na maandishi  yo yote ) 

(iii) Raba - rangi yo yote. 

d). Viatu vya shule ni vyeusivya kufunga nakamba kuanzia matundu 03 vyenye visigino vifupi 

(visiwe visimpo (fashion) 

e). Soksi jozi nne nyeupe. 

f). Sweta 02 bluu bahari  

(I) Moja ya mikono mirefu . 

(II) Mikono mifupi (kizibao)( Angalia kiambatisho nyuma) 

g). Nguo za kushindia (shamba dress)   

(I) Magauni mawili ya bluu bahari – draft  (checked material) urefu wake kwenye magoti. 

(Angalia kwenye kiambatisho nyuma) 

(II) Suruali mbili nyeusi za kitambaa (jeans na skin tight haziruhusiwi). 



 

 

h) Tai moja bluu  bahari (ishonwe kutokana na kitambaa cha sketi). 

i) Sweta mbili nyeusi zenye kofia, zisizo na urembo wala maandishi yo yote. (zinapatikana 

kwenye mtumba pia) 

J)  Pull neck nyeupe. 

k) Rain boots 

2. 2   Ada na Michango ya shule  

 a). Ada ya shuule kwa mwaka ni shilingi 20,000.00 kwa mwanafunzi wa kutwa na shilingi 

70,000.00 kwa mwanafunzi wa bweni. Unaweza kulipa kiasi cha shilingi 10,000.00 kwa mwanafunzi wa 

kutwa na shilingi 35,000.00 kwa mwanafunzi wa bweni kwa muhula  au kulipa ada yote kwa mara moja. 

Fedha hizo zilipwe kwenye Akaunti ya shule Na. 40101200068 katika Benki ya NMB –Machame 

Girls’ Sec. School Recurrent Account.( Tafadhali andika jina la mwanafunzi kwenye pay in slip). 

 b). Michango inayotakiwa kulipwa na kila mzazi ni:- 

 (I) Shilingi 15,000/= kwa ajili ya ukarabati wa samani 

 (ii)Shilingi 6,000/= kwa ajili ya kitambulishona picha 

 (III) Shilingi 20,000/= kwa ajili ya taaluma  

 (IV) Shilingi 30,000/= kwa ajili ya kuwalipa wapishi, walinzi na vibarua wengine 

 (v) Shilingi 2,000/=nembo ya shule 

(vI) Shilingi 10,000/= kwa ajili ya huduma ya kwanza Tshs 5,000/= na Bima ya Afya Tshs. 5,000/= 

(wanafunzi washauriwe kujiunga na Mfuko wa Bima ya Afya CHF kikaya) 

(VII) Shilingi 10,000/= kukodisha godoro kwa muhula yanapatikana shuleni ( isiwe lazima) 

(IX)  Fedha ya tahadhari 5,000/= (haitarejeshwa) 

N.B: Michango yote ilipwe kwenye Akaunti,ya shule Na. 40110006081 NMB – Machame 

Secondary School 

Angalizo: Jumla ya ada na michango kwa wanafunzi wa :- 

(I) Bweni ni shilingi 188,000/= 

(II) Kutwa ni shilingi 98,000/= kwa mwaka 

 

(C )Mahitaji muhimu ambayo mwanafunzi anapaswa kuleta shuleni ni:-  

I. Ream ya karatasi 1( kwa mwaka) Photocopy 

II. Vitabu vya masomo ya tahasusi husika  

III. Dissecting kit kwa mwanafunziwa Biolojia 

IV. Scientific calcutator 

V. Godoro kwa wanafunzi wa bweni (linapatikana shuleni ) 

VI. Mashuka pair 2 – pink , blanketi 1 zito, foronya 2- Pink, chandarua 1 – bluu na mto 1 

VII. Vyombo vya chakula (sahani, bakuli, kijiko, na kikombe) vyote vya bati 

VIII. Ndoo mbili ndogo zenye mifuniko 

Ix VIFAA VYA USAFI 

NAMBA AINA YA KIFAA TAHASUSI 

1 Kwanja & squeezer yenye mpini  HGL 

2 Jembe na mpini CBA 

3 Reki & squeezer yenye mpini HKL 

4 Mifagio (chelewa) WOTE 

5 Brashi za kusugulia vyoo &panga  (toilet brush) EGM 

6 Hard broom & panga  CBG 

7 Squzer yenye mpini na panga  CBN 



 

 

 

X. MAHITAJI MENGINE YA KITAALUMA 

1. Nakala (copy) ya matokeo ya kidato cha nne (result slip). 

2. Nakala ya cheti cha kuhitimu kidato cha nne. (leaving certificate). 

3. Nakala ya cheti cha kuzaliwa (birth certificate). 

4. Begi la kubeba vitabu na madaftari (pochi haziruhusiwi kamwe). 

5. Counter books” 10 (quire three) kwa ajili ya masomo darasani. 

6. Kufuli dogo imara la kufungia dawati/ kabati. 

7. Kadi ya Bima ya Afya (kama anayo). Shule haina uwezo wa kugharamia matibabu makubwa. 

8. Madaftari madogo 12 kwa ajili ya mazoezi ya kila siku darasani . 

9. Kalamu za wino na penseli za kutosha. 

 

6. VIAMBATANISHO MUHIMU 

Angalia viambatanishovifuatavyo:- 

1. Fomu ya kupima afya ya mwanafunzi 

2. Fomu ya maelezo  binafsi ya mwanafunzi 

3. Sheria za shule 

4. Fomu ya kukubali nafasi 

5. Picha (4) za Wazazi na ndugu wa karibu wa mwanafunzi wanaoweza kumtembelea mwanafunzi 

shuleni pamoja na namba zao za simu. 

6. Michoro ya mshono was are ya shule. 

 

7 Tafadhali soma kwamakini maelezo/ maagizo haya na kuyatekeleza kikamilifu. 

 

KARIBU SANA KATIKA SHULE YA SEKONDARI YA  WASICHANA MACHAME.  

 

Saini a Mkuu wa Shule …………………………………. 

 

Jina la Mkuu wa Shule   ASTERIA  A. F. MASAWE…. 

 

      Mhuri wa Mkuu wa Shule ………………………………….. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



 

 

Machame Girls’ Secondary School 

P. O. Box 3043, Moshi.Mobile 0754349771. Fax 0272756897 

 

 

 

 

 

MEDICAL EXAMINATION FORM 

PART I: PERSONAL PARTICULARS (To be filled by the candidate) 

Surname………………………… Other names……………………….. …………………………….. 

 

Age ……………… Sex…………… Combination……………… School…………………………… 

 

PART II: PERSONAL HISTORY (To be filled by medically qualified and registered professional) 

Are you suffering of have you suffered from any of the following? Indicate Yes or No 

1. Tuberculosis……………………………    Epilepsy…………………………. 

 

2. Asthma……………………...............    Deformity………………………. 

 

3. Rheumatic fever………………………    Mental illness…………………. 

 

4. Allergic disorders……………………     Eye disorder……………………. 

 

5. Heart disease…………………………..   Ear, Nose, Throat disorder…………… 

 

6. Gastric or duodenal ulcers………….. Skin disease…………………….. 

 

7. Jaundice ………………………………      Anemia…………………………. 

 

8. Dysentery……………………………       Varicose veins………………… 

 

9. Kidney disease……………………..      Diabetes………………………… 

 

10. Gynecological disorder……………….  Any other serious disorder (specify)……………. 

 

PART III: PHISICAL EXAMINATION 

1. Height (cm) ……………………………... 

 

2. Skin………………………………………….. 

 

3. Weight (kg)………………………………. 

 

4. Eyes: Conjunctive……………………..  Pupil……………… Vision 

 

Right……………………………………….  Left……………….. 

5. Ears (state if any discharge)………………. Mouth/throat………………. 

6. Nose……………………………  Respiratory system…………………………… 

 

7. Abdomen…………………….. Any abnormality……………………………….. 

 

8. Cardiovascular system………………. Blood pressure ……………………………….. 



 

 

 Systolic ………………………………………… Diastolic………………………………… 

Heart: Any murmur …………………………………. Arteries veins …………………… 

 

PART IV: LABORATORY 

1. Urine: Albumin…………………………… Sugar…………………. Leucocytes…………………                                  

Schistosoma…………………. ………………………… 

2. Stool: Special emphasis on hookworms or schistosoma……………………………….. 

3. Blood examination 

a) Hb level……………………………………. 

 

b) Neutrophil…………………………………. 

 

c) Eosinophils……………………………….... 

 

d) Basophiles………………………………….. 

 

e) Lymphocytes……………………………….. 

 

f) Monocytes………………………………….. 

 

g) ESR………………………………………… 

 

4. X – Ray examination: Chest (include Radiologist’s report)…………………………. 

5. Serology Widal test …………………… VDRL…………………………………… 

6. Pregnancy test…………………………. 

 

PART V: CONCLUSION 

I have examined Miss……………………………………. and consider that she is physically and mentally 

fit/not fit to be admitted for secondary education. 

Name……………………………………..   Title…………………….. 

Qualification…………………………….. Signature…………………. Date……………….. 

Address……………………….. 

            ……………………….. 

………………………. 

 

 

 

 



 

 

 

Machame Girls’ Secondary School 

P. O. Box 3043, Moshi.Mobile 0754349771. Fax 0272756897 

 

 

 

 

MAELEZO BINAFSI YA MWANAFUNZI 

HABARI ZA MWANAFUNZI 

1. Jina la mwanafunzi ……………………… 2. Tarehe ya kuzaliwa ……………… 

3. Mahali alipozaliwa: Mkoa …………………….……. Wilaya ………………… 

Tarafa ……………………… Kata………………….. Kijiji/Mtaa ………… 

4. Dini ………….… 5. Dhehebu……………….….. Kabila …………………. 

HABARI ZINAZOWAHUSU WAZAZI/WALEZI 

1. Jina la baba mzazi/mlezi………………………Anuani……………………. 

   Namba ya simu ya kiganjani………………. Simu ya Ofisini……………… 

Kazi ya baba mzazi/mlezi……………………………….. Yuko hai? 

    Ndiyo/Hapana (Kata isiyohusika) 

2. Jina la mama mzazi/mlezi……………………Anuani…………..……………….       

    Namba ya simu ya kiganjani……………….. Simu yaOfisini…………… 

Kazi ya mama mzazi/mlezi………………….Yuko hai? 

Ndiyo/Hapana (Kata isiyohusika) 

 

Picha ya Baba 

Mzazi/Mlezi 

 

 

3 Ndugu wa karibu aliyeidhinishwa na mzazi/mlezi anayeweza kupewa taarifa za  

matatizo ya mwanafunzi kwa haraka endapo mzazi/mlezi hatapatikana. 

(I)  Jina kamili ……………………………………..Anuani…………………… 

   Namba ya simu ya kiganjani …………….…... Simu ya ofisini …………… 

   Kazi yake ……………………. Uhusiano na mwanafunzi ………………… 

(II) Jina kamili ……………………………………. Anuani ……………….. 

Namba ya simu ya kiganjani ……………. Simu ya ofisini …………… 

Kazi yake ……………… uhusiano na mwanafunzi …………………. 

 

 

 

 

Picha ya Mama 

Mzazi/Mlezi 

 

(i) 

Picha ya Ndugu 

wa karibu 

(ii) 

Picha ya Ndugu 

wa Karibu  



 

 

JAMHURI YA MUNGANO WA TANZANIA 

OFISI YA RAIS – TAMISEMI 

SHULE YA SEKONDARI YA WASICHANA MACHAME 

SHERIA ZA SHULE 

 

Sheria na kanuni mbalimbali hutumika kama miongozo ya kumwezesha mwanadamu anayeishi katika 

jumuia yoyote kuwa na mahusiano mazuri na wenzake kwa kumwekea mipaka ya kiutendaji pamoja na 

kusimamia uhuru ambao ukizidi kiwango unaweza kuleta madhara. Aidha miongozo hii humwezesha 

mlengwa kukua na kuendelea kwa kuimarisha uhusiano mzuri wa kila siku katika jamii inayomzunguka. 

Sheria na kanuni za mahali au Taasisi hubuniwa na wanajamii wenyewe kulingana na malengo yao na 

mazingira yanayowazunguka ambapo kila mmoja hukubali kuzifuata bila kuacha. Sheria na kanuni 

huainisha bayana haki na wajibu wa kila mmoja katika jamii au Taasisi husika  ili kuleta nidhamu na 

maendeleo ya pamoja. Hivyo kama kila mmoja katika jumuiya husika atazishika na kuzifuata sheria na 

kanuni zilizokubalika katika eneo lake kwa moyo mkunjufu, maisha huwa bora, yenye amani tele na 

furaha. 

Kwa mtazamo huu, shule ya Sekondari ya Wasichana Machame inazo sheria rahisi sana zinazoelekeza 

haki na wajibu wa mwanafunzi atakayechaguliwa kujiunga na shule hii ili aweze kutimiza malengo yake 

ya kusoma na kufaulu na hatimaye akajenge familia na taifa lake. Adhabu ya ukiukwaji wa sheria hizi pia 

zinawekwa bayana ambapo mzazi na mwanafunzi wanatakiwa kuridhia. 

1. HAKI ZA MWANAFUNZI 

Mwanafunzi aliyechaguliwa kujiunga na shule ya Sekondari ya Wasichana Machame anazo haki 

zifuatazo: 

i. Kufundishwa masomo aliyochagua kwa idadi ya vipindi na muda ulioainishwa katika 

muhtasari wa kila somo. 

ii. Kupewa majaribio, mazoezi na mitihani ya kumpima uelewa wake katika masomo 

aliyofundishwa kwa wakati kulingana na ratiba ya shule. 

iii. Kuomba ufafanuzi kwa Mwalimu husika kwa kutumia taratibu zilizowekwa na shule 

kama hukupewa majaribio na mazoezi ya kutosha kulingana na taratibu za Wizara ya 

Elimu  Sayansi na Teknolojia. 

iv. Kupatiwa mahali safi na salama pa kulala kwa muda wote awapo shuleni. 

v. Kupata mlo wa kutosha kwa nyakati zote zinazotakiwa kama ilivyoainishwa katika ratiba 

ya shule. 

vi. Kulindwa dhidi ya ajali wakati wote awapo shuleni. 

vii. Kuadhibiwa kwa kushindwa kutimiza wajibu wake au kufuata sheria na taratibu za shule 

hii au za nchi. 

2. WAJIBU WA MWANAFUNZI 

i. Kujifunza kwa bidii na maarifa ili kufaulu masomo yote anayosoma kwa kiwango cha 

alama 65% na kuendelea. 

ii. Kutii kwa moyo wa dhati sheria za nchi, za serikali za mitaa, kijiji pamoja na sheria za 

shule wakati wote awapo shuleni. 



 

 

iii. Kuvaa sare ya shule wakati wote awapo katika mazingira ya shule na anaposafiri wakati 

wa likizo 

iv. Kufanya mazoezi, majaribio na mitihani yote iliyoainishwa katika ratiba ya shule. 

v. Kuhudhuria stadi ya usiku kila siku bila kukosa ili kujiandaa vyema na mitihani na 

majaribio yote ikiwemo mtihani wa taifa. 

vi. Kutunza, kuheshimu na kuthamini mali za shule, mali za wenzake pamoja na mali zake 

mwenyewe kwa kuhakikisha kila kifaa mfano, madawati, meza, vifaa vya usafi n.k 

vimehifadhiwa mahali panapotakiwa na katika hali ya usafi. 

vii. Kutii na kuitika mara asikiapo kengele inayomtaka afanye jambo Fulani lililoelekezwa 

katika ratiba ya shule 

viii. Kupata milo yote ya chakula bila kukosa kwa kisingizio chochote kama siyo ugonjwa 

ambao umethibitishwa na daktari. 

ix. Kuhudhuria masomo yote yafundishwayo darasani bila kukosa wala kuchelewa. 

x. Kulinda na kufanya usafi wa mazingira ya shule kulingana na taratibu na mpangilio 

uliowekwa na shule na akae eneo lake hadi akaguliwe. 

xi. Kutotupa taka ovyo, kuokota taka zilizotupwa hovyo na kuhifadhi katika pipa la taka 

katika eneo husika. 

xii. Kuwatii walimu, wafanyakazi wasio walimu na viongozi wa baraza la wanafunzi bila 

ubishi wala manung’uniko na kufuata maelekezo yote yatolewayo na walimu pamoja na 

viongozi wa baraza la wanafunzi. 

xiii. Kuhudhuria ibada na sala kwa muda uliopangwa na katika eneo husika kwa dhehebu lake 

kulingana na ratiba na taratibu za shule. 

xiv. Kutunza na kuheshimu muda kwa kutembea haraka/kukimbia wakati wote anapoelekea 

eneo lolote ndani ya shule au nje ya shule 

xv. Kutunza nishati ya umeme kwa kuzima taa baada ya kumaliza matumizi yake. Mf. 

Madarasani na mabwenini. 

xvi. Kutunza maji kwa kutunza na kufunga bomba baada ya kumaliza matumizi yake. 

xvii. Kufanya mazoezi kwa kukimbia mchakamchaka asubuhi kila siku za masomo bila kukosa 

kwa kisingizio chochote isipokuwa ugonjwa uliothibitishwa na daktari kwa ajili ya 

kuchangamsha mwili na akili. 

3. WAJIBU WA MZAZI 

Kila mzazi mwenye mwanafunzi katika shule ya Sekondari ya Wasichana Machame ana wajibu 

ufuatao kwa mwanaye na kwa shule: 

i. Kulipa ada na michango yote kwa ajili ya masomo ya mwanaye kwa wakati na kwa 

kiwango kilichoainishwa katika barua ya kujiunga na shule na makala nyingine 

zinazotumwa kwa wazazi kila muhula. 

ii. Kushirikiana na walimu na walezi kufuatilia na kuthibiti mwenendo na tabia ya mwanaye 

kwa kutoa maonyo na makaripio kwa wakati muafaka kwa kadri atakavyotakiwa au 

kuelekezwa na uongozi wa shule. 

iii. Kushirikiana na walimu kufuatilia taaluma ya mwanae kwa kumpa mahitaji muhimu na 

mazingira salama ya kumwezesha kusoma kwa utulivu, kutoa karipio endapo maendeleo 

ya kitaaluma ya mtoto sio mazuri pamoja na kushiriki kubuni na kutekeleza mbinu bora za 

kuongeza kiwango cha ufaulu kwa wanafunzi wote. 



 

 

iv. Kuhakikisha mwanaye anapata malezi bora wakati wote awapo nyumbani kwa kuthibiti 

tabia ya uvivu na uzururaji inayosababisha wanafunzi kujiingiza katika makundi rika na 

hatimaye kuwasababishia kuiga tabia mbaya na kujiingiza katika mazingira hatarishi. 

v. Kupata ripoti ya maendeleo ya Taaluma ya mtoto wake kwa wakati muafaka, kuhoji 

maendeleo duni ya mtoto wake na kupongeza walezi na walimu kwa maendeleo mazuri ya 

mtoto wake. 

Mzazi ambaye hatatimiza wajibu wake ipasavyo atasababisha matatizo na usumbufu kwake na mwanaye 

kwani mwanafunzi atarudishwa nyumbani hadi hapo mzazi atakapoonesha ushirikiano wa dhati wa 

kumlea mtoto wake. Hivyo mzazi timiza wajibu wako kwa wakati bila kusukumwa kwa faida yako, ya 

mwanao na ya taifa zima. 

4. TARATIBU NA KANUNI ZA KILA SIKU 

Taratibu na kanuni hizi zifuatwe na kila mwanafunzi bila kusita na kwa wakati wote awapo shuleni. 

Kukiukwa kwa taratibu na kanuni hizi kutamsababisha mwanafunzi kupewa adhabu kali ikiwemo 

kurudishwa nyumbani ili kukaa chini ya uangalizi wa mzazi kwa kipindi kisichopungua majuma matatu 

hadi miezi miwili wakati masomo yanaendelea ili kumrejesha katika mwelekeo unaotakiwa 

i. Mwanafunzi avae sare za shule wakati wote wa siku za masomo na siku za ibada. Baada ya 

masomo na siku za jumamosi na jumapili mwanafunzi atavaa sare ya baada ya masomo (home 

dress). 

ii. Mwanafunzi hataruhusiwa kuvaa kandambili au viatu vya aina nyingine wakati akiwa katika sare 

rasmi ya shule tofauti na viatu alivyoagizwa. 

iii. Mwanafunzi anatakiwa kuonekana katika hali ya kawaida na nadhifu. Hivyo mapambo yeyote 

kama vile bangili, hereni na mikufu hayaruhusiwi shuleni. 

iv. Mwanafunzi haruhusiwi kusuka au kuwa na nywele ndefu. Hivyo kila mwanafunzi afike shuleni 

na vifaa vya kunyolea nywele. Ruhusa haitatolewa kwenda kunyoa nje ya shule. 

v. Mwanafunzi hataruhusiwa kutoka nje ya shule bila ruhusa iliyoidhinishwa na Mkuu wa shule au 

Makamu Mkuu wa shule pamoja na Mwalimu wa Zamu na kuthibitishwa na Mwalimu wa darasa. 

vi. Ni marufuku kabisa mwanafunzi kuingia nyumba ya mtumishi yeyote kwa sababu yeyote ile 

mchana au usiku. 

vii. Ikiwa mwanafunzi ana matatizo ya nidhamu, ya kifamilia au ugonjwa, ni mzazi pekee ambaye 

picha yake iko katika maelezo ya mwanafunzi atakayewajibika kufika shuleni binafsi kumchukua, 

kusikiliza na kujadiliana na walimu kuhusu nidhamu au ugonjwa wa mwanaye. Mtu mwingine 

yeyote hatakabidhiwa wala kujadili matatizo ya mtoto asiye wake. 

viii. Kila mwanafunzi anatakiwa kulala katika kitanda na bweni alilopangiwa muda wote awapo 

shuleni. Mwanafunzi kuhama bweni na kulala wawili ni kosa kubwa na ataadhibiwa vikali 

akibainika. 

ix. Vyakula na milo yote iliwe katika bwalo la chakula na vifaa vya chakula vitunzwe katika 

makabati yaliyowekwa bwaloni. 

x. Kila mwanafunzi anatakiwa kupata mlo wake katika meza yake aliyopangiwa na atawajibika 

kuisafisha baada ya kila mlo kwa utaratibu waliojiwekea. 

xi. Jikoni ni mahali pa kutengeneza chakula hivyo panatakiwa kuwa safi wakati wote hivyo 

wanafunzi hawaruhusiwi kuingia jikoni bila sababu ya msingi. 



 

 

xii. Vifaa vyote vya umeme na elektroniki kama vile redio, pasi, walk-man, heater simu na kamera 

haviruhusiwi kwa mwanafunzi awapo shuleni. 

xiii. Manukato makali (perfumes) hayaruhusiwi kwa wanafunzi kwani harufu kali za manukato haya 

huwadhuru wanafunzi wengine kwa kuwaletea magonjwa ya mapafu kama vile pumu na 

kuwasababisha kukatisha masomo mara kwa mara kuhudhuria matibabu. 

xiv. Mwanafunzi atakayelazimika kulala kwa ajili ya ugonjwa, ni lazima apate uthibitisho wa daktari 

kutoka katika hospitali inayotambulika na serikali. 

xv. Mwanafunzi atakayeugua akiwa darasani na kuhitaji kwenda kupata matibabu katika zahanati ya 

shule anatakiwa apatiwe kibali toka kwa Mwalimu wa somo au Mwalimu wa darasa. 

xvi. Wageni hawaruhusiwi kuonana na mwanafunzi wakati wa masomo. Mzazi anayehitaji kutoa 

mahitaji yeyote kwa mwanaye atapokelewa na mlinzi ambaye atawasilisha kwa Mwalimu wa 

zamu. Mwalimu wa zamu kwa utaratibu maalumu atampatia mwanafunzi. Mzazi hakikisha 

kifurushi au fedha ulizomletea mwanao zimesajiliwa katika kitabu maalumu na umetia saini 

kuepuka usumbufu. 

xvii. Mwanafunzi atakayeripoti shuleni baada ya saa 10:00 jioni aidha wakati wa kufungua shule au 

apewapo ruhusa ya kwenda nje ya shule kwa sababu yeyote ile ATARUDISHWA NYUMBANI 

na atalazimika kufika shuleni na mzazi/mlezi kwa ajili ya kutoa maelezo ya sababu za kuchelewa 

kuripoti shuleni. Hatua zaidi zitachukuliwa endapo maelezo ya mzazi/mlezi hayataridhisha.   

 

5 MAKOSA YATAKAYO SABABISHA MWANAFUNZI KUFUKUZWA SHULE 

 

i. Wizi 

ii. Kutohudhurua masomo kwa zaidi yasiku 90 bila taarifa/ utoro. 

iii. Kugoma na kuhamasisha mgomo. 

iv. Kutoa lugha chafu kwa wanafunzi wenzake, walimu/ walezina jamii kwa ujumla. 

v. Kupigana mwanafunzi kwa mwanafunzi kumpigamwalimu au na mtu ye yote yule. 

vi. Kusuka / kunyoa nywele kwa mtindo usiokubalika. Wanafunzi wote wanatakiwa kuwa na nywele 

fupi wakati wote wawapo shuleni au kusuka kwa mtindowa ususi uliokubalikana uongozi wa shule. 

vii. Kufuga ndevu. 

viii. Ulevi auunywaji wa pombe na matumizi ya madawa yakulevya. 

ix. Uvutaji wa sigara. 

x. Uasherati, uhusiano wa jinsia moja, kuoa au kuolewa. 

xi. Kupata ujauzito au kutoa mimba. 

xii. Kushiriki matendo ya uhalifu, siasa na matendo yoyote yale yanayovunja sheria za nchi. 

xiii. Kusababisha mimba au kumpa mimba msichana. 

xiv. Kutembelea majumba ya starehe na nyumba za kulalawageni. 

xv. Kumiliki, kukutwa au kutumia simu ya mkononi katika mazingira ya shule. 

xvi. Kudharau  Bendera ya Taifa. 

xvii. Kufanya jaribio lolote la kujiua au kutishia kujiua kama kunywa sumu n.k. 

xviii. Uharibifu wa mali ya Umma kwa makusudi. 

 

 

 



 

 

AHADI YA MZAZI 

Mimi ……………………………………… Mzazi/mlezi wa …………………………………….. 

nimezisoma sheria za shule nikiwa na mwanangu na kujadili pamoja naye na amezielewa. Ninakubaliana 

kushirikiana na uongozi wa shule katika malezi ya mwanangu na nitakubaliana na adhabu yoyote 

itakayoamuliwa na uongozi wa shule pale mwanangu atakapokiuka mojawapo ya sheria na kanuni hizi. 

Aidha, nitalipa ada kwa wakati bila usumbufu. 

AHADI YA MWANAFUNZI 

Mimi …………………………………………… wa kidato cha ………………… nimesoma kwa makini 

sheria na taratibu za shule nikiwa na mzazi wangu. Nimejadiliana naye na nimezielewa vizuri kabisa. 

Ninaahidi nitazifuata bila kusukumwa wala manung’uniko na ninakubaliana na adhabu yoyote 

itakayoamuliwa na uongozi wa shule endapo nitakiuka mojowapo ya sheria na taratibu hizi. Ewe 

Mwenyezi Mungu nisaidie. 

Saini ya mzazi………………………………. Tarehe ………………………….. 

Saini ya mwanafunzi ……………………………. Tarehe……………………….. 

Ni imani yangu kuwa utafuata taratibu hizi ili uweze kujifunza kwa bidii kwa mafanikio yaliyo bora. 

Ninakutakia kila la kheri na karibu sana Machame Sekondari! 

……………………………………… 

A.F. MASSAWE. 

MKUU WA SHULE. 
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FOMU YA KUKUBALI NAFASI 

Mmi ……………………………………………………… nakubali nafasi ya kidato cha tano niliyopewa 

katika shule ya Sekondari ya Wasichana Machame. Ninaahidi kutii na kufuata kwa uaminifu sheria na 

taratibu zote za shule, kujifunza kwa bidii, juhudi na maarifa kwa uwezo wangu wote ili kutimiza lengo 

la kufaulu kwa kiwango cha juu kwa faida yangu, ya familia yangu nafaida ya taifa kwa ujumla. 

Ninaahidi kuripoti shuleni siku iliyopangwa bila kuchelewa. 

 

Anuani ya kudumu ya mzazi/mlezi 

………………………………………………. 

……………………………………………… 

……………………………………………… 

…………………………………………….. 

Saini ya mwanafunzi…………………………. 

Saini ya mzazi……………………………. 

Taerehe ……………………………… 
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